Xin hướng dẫn cài đặt ubuntu server

Thảo luận trong 'Góc Linux' bắt đầu bởi vandt, Thg 10 11, 2013.

1. vandt

vandt New Member

năm nay mình mới học về môn linux nên có tải bản unbuntu về thực hành.
    với bản desktop thì cài dc bình thường,nhưng bản ubuntu cho server thì lại ko có giao diện gì cả,mọi người hướng dẫn mình với.đây la toàn bộ những gì nó hiển thị:
    quá trình cài thì auto hết ko có chọn lựa gì hết nên chả biết chỉnh sửa thế nào!
    mình đang cần thực hành tạo web server,dns server,mail server,fileware... thì dùng bản desktop có đc ko?hay bắt buộc phải bản ubuntu server?

2. hautp

hautp Well-Known Member

Chào bạn,

Đối với linux ubuntu bản server, bạn cài như thế là xong rồi, bạn có thể dùng putty ssh đến server , nếu bạn không quen dùng command line có thể dùng bản desktop có giao diện, nhưng bạn nên tập làm quen với bản server nhé
    Bạn có thể xem phim hướng dẫn như sau

3. vandt

vandt New Member

4. vandt

vandt New Member

mình đã cái bàn desktop nhưng bản đó thì lại ko có thư mục này: /etc/sysconfig/network

5. hautp

hautp Well-Known Member

Chào bạn,

Do bạn đang ở thư mục root nên không có file nào, và bạn xem bài hướng dẫn đó trên centos, bạn đang dùng ubuntu nên không thấy /etc/sysconfig/network

Có nhất thiết phải dùng ubuntu không bạn ?

6. vandt

vandt New Member

ra là centos,mình đang học linux nên chỉ cần làm đc là ok rồi,bài tập lớn có một số yêu cầu:
    tạo dns server,web server,mail server,Triển khai dịch vụ firewall iptable bằng dòng lệnh
    bạn có thể cho mình xin bản centos nào phù hợp để làm đc theo hướng dẫn trong diễn đàn ko,cảm ơn

7. hautp

hautp Well-Known Member

2 people like this.
  8. vandt

vandt New Member

cảm ơn bạn đã giúp đỡ,mình sẽ test,nếu khúc mắc gì sẽ hỏi tiếp :D

9. hautp

hautp Well-Known Member

2 people like this.
  10. vandt

vandt New Member

mình vừa down và cài đặt xong bản centos 6.4,tuy nhiên có câu hỏi thế này:
    phím tắt mở cửa sổ dòng lệnh trong centos là gì ? (ở ubuntu thì mình dùng Ctrl+Alt+F1-9)

11. hautp

hautp Well-Known Member

Sao bạn không dùng putty để connect tới server, bạn dùng lệnh ifconfig để xem ip sau đó kết nối quá ip đó, còn việc mở cửa sổ dòng lệnh thì cũng giống ubuntu thôi bạn à

"2.mình có sửa thử file /etc/sysconfig/network nhưng bị báo lỗi là file chỉ đọc,có dùng lệnh chmod 777 nhưng vẫn ko làm đc do ko đủ quyền,làm sao để có thể sửa đổi thoải mái các file này?" -> câu này có hỏi nữa không bạn, bạn đăng nhập bằng quyền root nhé.

2 people like this.
  12. vandt

vandt New Member

cái sau vừa làm đc rồi,có điều cho mình hỏi làm sao để tạo ra nhiều card ethelnet trên máy ảo?mình có xem 1 số video thì 1 số máy có 2 card eth0 và eth1,1 số máy thì lại chỉ có 1 card eth0
    p/s:tất cả các bản cài mình đang thực hiện trên máy ảo hết

13. hautp

hautp Well-Known Member

Bạn muốn có nhiều card mạng thì trước tiên bạn nên shutdown OS, sau đó chọn "Edit Virtual Machine Setting", tại Tab Hardware add thêm Network Adapter là được ( lưu ý là card bridge, nat ... nhé ), sau đó start OS, vào /etc/sysconfig/network-scripts/ và chỉnh lại card mạng mới boot onboot=yes

2 people like this.
  14. vandt

vandt New Member

mình có tiến hành setup lại ip cho eth0,tuy nhiên sau khi restart dịch vụ network thì bị báo lỗi fail như dưới,làm sao để khắc phục nhỉ ?

15. vandt

vandt New Member

lúc ping thì có báo eth1,mà trong thư mục network-scipts lại ko có file ifcfg-eth1 nên chả biết sửa file này kiểu gì,xem mấy video trên mạng thì thấy họ đều có file này hết nên sửa trực tiếp vào đó luôn

16. hautp

hautp Well-Known Member

17. hautp

hautp Well-Known Member

Thử thay eth0 thành eth1 đi bạn

18. vandt

vandt New Member

vẫn bị như vậy,chả hiểu sao nữa
    ><
    cứ ifconfig thì ra card eth1 mà vào thư mục network-scripts thì lại chỉ có eth0,chả biết giải quyết kiểu gì

update:may quá sau vài lần khởi động cuối cùng lại đc rồi :D

19. vandt

vandt New Member

thực tế là 1 cái máy ảo mình chỉnh loạn lên xong rồi nó đc,nhưng đến lúc setup cái tiếp theo thì lại lỗi này,xóa cái file 70-persistent-net.rules thì cứ khởi động lại nó lại có @@

20. hautp

hautp Well-Known Member

có nghĩa là bạn đổi cái file eth0 thành eth1 luôn ( thay đổi ở trong config luôn, đổi 2 cái )

2 people like this.